Hỏi Đáp

Vô tình lưu thông tiền giả có bị xử lý không?

Hiện nay công nghệ làm tiền giả rất phát triển khiến nhiều người không thể phân biệt được đâu là tiền giả đâu là tiền thật. Nhiều người đang dùng tiền giả nhưng cũng không biết được điều đó

Bạn đang xem: Vô tình lưu thông tiền giả có bị xử lý không?

Vậy, vô tình lưu thông tiền giả có bị xử lý theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015 không?

1. Tội lưu hành tiền giả

Điều 207 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả như sau:

1. Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

3. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 50.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

4. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

=> Người nào có một trong các hành vi làm tiền giả, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả thì bị phạt tù từ 3 đến 7 năm, tùy vào tổng mệnh giá mà mức phạt có thể tăng nặng hoặc giảm nhẹ, mức phạt cao nhất của tội này là tù chung thân

  • Tội làm tiền giả: được thể hiện qua hành vi in, vẽ, photo hoặc bằng các hình thức khác để tạo ra các đối tượng này giống như tiền thật nhằm làm cho người khác tưởng là thật.
  • Tội tàng trữ tiền giả: được thể hiện qua hành vi cất giữ đối tượng này (một cách trái pháp luật) dưới bất kỳ hình thức nào.
  • Tội vận chuyển tiền giả: được thể hiện qua hành vi đưa đối tượng này từ nơi này đến nơi khác bằng mọi phương thức (đường sông, đường bộ, đường không…) với mọi phương tiện (như tàu, xe, máy bay…).
  • Tội lưu hành tiền giả: được thể hiện qua hành vi đưa tiền giả vào sử dụng để thanh toán, trao đổi … (như dùng tiền để mua hàng hóa).

2. Vô tình lưu thông tiền giả có bị xử lý không?

Vô tình lưu thông tiền giả có bị xử lý không?

Mặt chủ quan của lỗi lưu hành tiền giả là lỗi cố ý

=> Hành vi vô tình lưu thông tiền giả không bị truy cứu trách nhiệm hình sự do không đáp ứng cấu thành tội phạm của tội danh trên

Bên cạnh đó, bạn không nhận thức được rằng bạn đang tiêu tiền giả thì bạn là người thứ 3 ngay tình do đó không phải chịu trách nhiệm

Tuy nhiên để không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bạn phải chứng minh được sự “vô ý” của mình. Nhân thân trong sạch cũng là một điều quan trọng để chứng minh điều này

3. Dùng tiền giả có bị phạt tù không?

Như đã phân tích tại mục 1, dùng tiền giả là một biểu hiện của hành vi lưu hành tiền giả do đó đã cấu thành tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả được quy định tại điều 207 BLHS 2015

=> Dùng tiền giả có thể bị phạt tù, số năm phạt tùy thuộc vào mệnh giá tiền mà người phạm tội làm giả

Trên đây, LuatTreEm đã trả lời câu hỏi Vô tình lưu thông tiền giả có bị xử lý không?. Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hình sự, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài liên quan:

  • Cho vay nặng lãi bị phạt thế nào?
  • Trốn thuế thu nhập cá nhân bị xử lý như thế nào?
  • Tội lưu hành, mua bán tiền giả

Đăng bởi: Blog LuatTreEm

Chuyên mục: Hỏi Đáp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button