Hỏi Đáp

Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 năm học sinh có nghỉ học không?

Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 năm 2022 học sinh có nghỉ học không? Hằng năm đến ngày Nhà giáo Việt Nam thì trong trường, lớp thường có những hoạt động vui chơi, meeting nhân ngày lễ lớn của giáo viên Việt Nam. Học sinh, phụ huynh nô nức chúc mừng những người làm nghề giáo đã có những cống hiến cho giáo dục nước nhà. Học sinh có được nghỉ học không?

Bạn đang xem: Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 năm học sinh có nghỉ học không?

Hằng năm mỗi khi đến ngày Nhà giáo Việt Nam thì mọi học sinh, sinh viên đều nô nức đến chúc mừng những người thầy, người cô của mình. Năm nay ngày 20/11 có điều gì đặc biệt hay không? Năm nay nhà Nhà giáo Việt Nam có được nghỉ hay không?

Ngày Nhà giáo Việt Nam 2022 có ý nghĩa vô cùng to lớn đối với những giáo viên cũng như học sinh và cả nước. Ngày 20/11 đã trở thành ngày kỷ niệm nghề giáo truyền thống của Việt Nam. Việt Nam có truyền thống hiếu học từ bao đời nên ngày này vô cùng phù hợp với những nét văn hoá Việt. Vào ngày này thì học sinh sẽ có dịp biết ơn, tri ân sâu sắc đến thầy cô của mình. Dù là ở nơi đâu cũng sẽ dành những lời chúc, món quà tốt đẹp nhất đến thầy cô.

1. Ngày nhà giáo Việt Nam 20/11 học sinh có nghỉ học không?

20/11 có được nghỉ không? Muốn biết ngày nhà giáo Việt Nam 20/11 học sinh có nghỉ học không chúng ta hãy đối chiếu quy định tại Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 về ngày nghỉ lễ, tết của người lao động, theo đó, người lao động được nghỉ các dịp sau đây:

  • Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
  • Tết Âm lịch: 05 ngày;
  • Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
  • Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
  • Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);
  • Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

=> Theo quy định của Bộ luật Lao động thì giáo viên sẽ không được nghỉ ngày 20/11.

Tuy nhiên theo lịch tháng 11 năm 2022 thì ngày 20/11 lại rơi vào Chủ nhật, ngày này thì toàn bộ học sinh, sinh viên, người lao động đều được nghỉ. 

=> Vì vậy ngày 20/11 năm 2022 học sinh, sinh viên, giáo viên, người lao động sẽ được nghỉ. Do đó lịch nghỉ 20/11 năm 2022 là 1 ngày chủ nhật.

2. Ngày nhà giáo Việt Nam 20/11 được tổ chức lễ kỷ niệm khi nào?

Ngày nhà giáo Việt Nam 20/11 học sinh có nghỉ học không?

Không phải lúc nào 20/11 cũng được tổ chức các lễ kỷ niệm.

Theo quy định Điều 4 Nghị định 111/2018/NĐ-CP, 20/11 thì việc tổ chức lễ kỷ niệm được tổ chức như sau:

Điều 4. Nguyên tắc tổ chức kỷ niệm ngày thành lập, ngày truyền thống

1. Các hoạt động kỷ niệm được tổ chức trang trọng, an toàn, tiết kiệm, không phô trương, hình thức.

2. Chỉ tổ chức kỷ niệm ngày thành lập, ngày truyền thống khi có văn bản thành lập hoặc quyết định công nhận của cơ quan có thẩm quyền.

3. Chỉ được tổ chức lễ kỷ niệm vào năm tròn. Trường hợp bộ, ngành, cấp tỉnh đồng thời có ngày thành lập, ngày tái lập, ngày truyền thống thì chỉ được lựa chọn một trong các ngày trên để tổ chức kỷ niệm.

4. Không tặng quà và tổ chức chiêu đãi trong các hoạt động kỷ niệm.

=> Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 chỉ được tổ chức vào những ngày tròn năm.

Trong đó, năm tròn là năm có chữ số cuối cùng là “0”. Đến năm 2022, ngày Nhà giáo Việt Nam đã tròn 40 năm kể từ ngày 29/8/1982 Hội đồng Bộ trưởng đã ra Quyết định 167-HĐBT công nhận ngày 20/11 hằng năm là Nhà giáo Việt Nam, tôn vinh những người làm giáo viên.

Vì thế năm nay 2022 thì sẽ được tổ chức kỷ niệm tròn 40 năm ngày Nhà giáo Việt Nam.

Thông thường vào ngày này thì các lớp sẽ thi đua học tập, tập văn nghệ để trình diễn vào ngày 20/11.

3. Quy định các ngày nghỉ lễ trong năm

Trong năm, người lao động sẽ được nghỉ các ngày lễ tại mục 1 bài này. Năm 2022, Bộ luật Lao động 2019 có hiệu lực, thay đổi một số quy định về nghỉ lễ, cụ thể: người lao động sẽ được nghỉ 2/9 02 ngày thay vì 01 ngày như trước đây.

4. Ngày nhà giáo việt nam có được nghỉ bù không?

Như phân tích ở trên thì ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 là một ngày kỷ niệm chứ không phải ngày lễ theo quy định pháp luật.

Vì vậy nên dù ngày nhà giáo Việt Nam 20/11 trùng vào ngày chủ nhật thì cũng không được nghỉ bù.

Do đó, 20/11 trùng vào ngày chủ nhật thì chỉ được phép nghỉ ngày đó như ngày nghỉ hằng tuần.

LuatTreEm vừa giúp bạn đọc trả lời câu hỏi “Ngày nhà giáo Việt Nam 20/11 học sinh có nghỉ học không?” và điều kiện để tổ chức lễ kỷ niệm vào ngày 20/11.

Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

  • Chế độ nghỉ hè của phó hiệu trưởng.

Đăng bởi: Blog LuatTreEm

Chuyên mục: Hỏi Đáp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button