Hỏi Đáp

Mức phạt vi phạm quy định bảo đảm sự yên tĩnh chung

Quy định xử phạt vi phạm về bảo đảm sự yên tĩnh chung

Gây ồn ào mất trật tự tại khu dân cư, nơi công cộng có bị xử phạt không? Mới đây Chính phủ đã ban hành Nghị định số 144 năm 2021 về quy định xử phạt hành chính lĩnh vực an ninh trật tự. 

Bạn đang xem: Mức phạt vi phạm quy định bảo đảm sự yên tĩnh chung

  • Khi nào được nhận tiền trượt giá BHXH 1 lần?

Theo đó, mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung được quy định cụ thể tại Điều 8  Nghị định số 144/2021/NĐ-CP của Chính phủ. Cụ thể như sau:

Điều 8. Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;

c) Bán hàng ăn uống, giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của LuatTreEm.

Đăng bởi: Blog LuatTreEm

Chuyên mục: Hỏi Đáp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button