Hỏi Đáp

Điều kiện và mức hưởng chế độ phụ cấp thâm niên

Điều kiện và mức hưởng chế độ phụ cấp thâm niên

Là viên chức nhà nước thì điều kiện để được hưởng chế độ thâm niên là gì? Mức hưởng chế độ thâm niên được tính như thế nào? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết dưới đây để hiểu chi tiết hơn về điều kiện và mức hưởng chế độ thâm niên của công nhân viên chức nhà nước.

Bạn đang xem: Điều kiện và mức hưởng chế độ phụ cấp thâm niên

Thông tư 120/2016/TT-BTC về Điều lệ tổ chức và hoạt động của Công ty Xổ số điện toán Việt Nam

Những chính sách nổi bật có hiệu lực từ cuối tháng 8/2016

Thông tư hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế số 41/2014/TTLT-BYT-BTC

Điều kiện và mức hưởng chế độ phụ cấp thâm niên đối với viên chức?

Hỏi: Tôi là giáo viên giảng dạy bộ môn Tin học. Từ ngày 01/09/2007- 31/8/2008 tôi được hợp đồng ngắn hạn tại trường tiểu học( không được đóng bảo hiểm xã hội). Từ ngày 01/9/2009 tôi được Uỷ ban nhân dân huyện ký hợp đồng không xác định thời hạn và được phân công giảng dạy tại trường tiểu học (ngạch 12a03, bậc 1) và được tham gia đóng bảo hiểm xã hội.

Đến ngày 01/9/2010 tôi hết tập sự và cứ 3 năm được nâng 1 bậc lương. Đến ngày 01/12/2014 tôi được vào biên chế, được giữ nguyên hệ số lương hiện tại và tôi không phải trải qua thời gian tập sự nữa. Ngày 01/12/2016 tôi được nâng lương lên bậc 3 (tôi được nâng lương trước hạn 9 tháng do đạt́ thành tích xuất sắc trong dạy học). Xin hỏi trường hợp của tôi có được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên hay không? Nếu có thì hiện tại tôi được hưởng bao nhiêu phần trăm thâm niên(hiện tại các giáo viên giống tôi trong huyện đều chưa được hưởng thâm niên).Tôi xin chân thành cảm ơn!

Điều kiện và mức hưởng chế độ phụ cấp thâm niên

Trả lời: Theo quy định tại Nghị định 54/2011/NĐ-CP về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo. Cụ thể:

Điều 2. Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Đồng thời, Thông tư 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thi hành chi tiết quy định trên.Cụ thể:

Điều 2. Hướng dẫn về thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên, mức hưởng phụ cấp thâm niên quy định tại Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP

1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập;

b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập);

c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có);

d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;

Như vậy, đối chiếu quy định trên với trường hợp của bạn thì thời gian giảng dạy từ 1/09/2007- 31/8/2008 không đóng bảo hiểm và từ 1/9/2009 đến 1/10/2010 có tham gia đóng bảo hiểm nhưng là thời gian tập sự của bạn. Do đó, toàn bộ quãng thời gian 1/9/2007 – 1/9/2010 của bạn không được xác định là thời gian để tính hưởng chế độ phụ cấp thâm niên. Từ thời gian 1/9/2010 là hết thời gian tập sự và làm việc đến 1/12/2016 thì tính trong khoảng thời gian này bạn có 6 năm giảng dạy, giáo dục. Do đó, bạn vẫn thuộc đối tượng được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên.

-Mức hưởng phụ cấp thâm niên:

Điều 3. Mức phụ cấp

Nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%.

Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Theo đó, mức tiền chế độ phụ cấp thâm niên bạn nhận được là 6% (do có 6 năm giảng dạy, giáo dục). Đối với cách tính phụ cấp thâm niên hàng tháng thì bạn sẽ tính dựa trên công thức sau tại Thông tư số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH:

Điều 2. Hướng dẫn về thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên, mức hưởng phụ cấp thâm niên quy định tại Điều 2, Điều 3 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP

3. Cách tính mức tiền phụ cấp thâm niên hàng tháng

Mức tiền phụ cấp thâm niên = Hệ số lương theo ngạch X Mức lương tối thiểu chung do Chính phủ quy định từng thời kỳ X Mức % phụ cấp thâm niên được hưởng

Đăng bởi: Blog LuatTreEm

Chuyên mục: Hỏi Đáp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button