Hỏi Đáp

Điều kiện và lệ phí thi bằng lái xe A1

Quy định về việc thi bằng lái xe máy cũng đã có nhiều sửa đổi so với nhiều năm về trước vì thế mà không phải ai cũng biết đến chi phí phải bỏ ra là bao nhiêu hay thủ tục thi bằng lái xe máy mới nhất 2021 là như thế nào? Mời các bạn cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây về điều kiện và lệ phí thi bằng lái xe A1.

Bạn đang xem: Điều kiện và lệ phí thi bằng lái xe A1

1. Quy định thi bằng lái xe máy 2021

Theo quy định tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về điều kiện đối với thi bằng lái xe máy như sau:

Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

…..

2. Lệ phí thi bằng lái xe A1 2021

Phí hồ sơ: 300.000 VND.

  • Giấy đăng kí dự thi.
  • Phí khám sức khỏe A3.
  • Tài liệu học tặng kèm.

Phí tại sân thi: 225.000 VND.

  • Lệ phí thi lý thuyết là 40.000 VND.
  • Lệ phí thi thực hành là 50.00 VND.
  • Lệ phí in bằng là 135.000 VND (Thay thế bằng chất liệu giấy sang bằng PET).
  • Ngoài các khoản phí trên sẽ không phát sinh bất kì khoản phụ phí nào khác. Học viên thi xong sẽ nhận bằng sau 7 ngày.

Ngoài các khoản phí trên sẽ không phát sinh bất kì khoản phụ phí nào khác. Học viên thi xong sẽ nhận bằng sau 7 ngày.

Điều kiện và lệ phí thi bằng lái xe A1

3. Hồ sơ thi bằng lái xe máy

  • Đơn xin dự thi (không phải lấy xác nhận của các cơ quan quản lý). Với người nước ngoài, phải có xác nhận của đại sứ quán, lãnh sự quán, thủ trưởng các tổ chức kinh tế – xã hội, nơi đang học tập, làm việc.
  • Giấy chứng nhận sức khỏe.
  • Bản sao CMND hoặc hộ chiếu, 4 ảnh 3×4 cm (khi thi mang theo CMND hoặc hộ chiếu).
  • 2 ảnh 3×4 hoặc 4×6

4. Điều kiện thi bằng lái xe A1

  • Giấy chứng minh nhân dân (CMND).
  • Từ 18 tuổi trở lên (tính theo ngày, tháng, năm sinh).
  • Có đủ sức khỏe (theo quyết định 4132/QĐ-BYT).
  • Nộp đủ hồ sơ thủ tục, lệ phí học, thi và cấp GPLX.
  • Đối với người nước ngoài, cần thêm giấy phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam và phải đọc, hiểu và viết được tiếng Việt.

5. Một số câu hỏi liên quan đến thi bằng lái xe máy

5.1 Thi bằng lái xe có cần giấy khám sức khỏe?

Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về hồ sơ người học lái xe như sau:

Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

1. Người học lái xe lần đầu lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

d) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

Như vậy, hồ sơ của người thi bằng lái xe phải bao gồm cả giấy khám sức khỏe. Vì có sức khỏe mới đủ điều kiện để thi bằng lái xe.

5.2 17 tuổi có được thi bằng lái xe máy

Theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi được tham gia lái xe như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

….

Như vậy, 17 tuổi chưa được phép tham gia lái xe, muốn tham gia lái xe máy và học thi bằng lái xe máy thì phải có độ tuổi từ đủ 18 trở lên.

5.3 Đủ 18 tuổi có được thi bằng lái xe

Đủ 18 tuổi được thi bằng lái xe máy theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Mẹo thi bằng lái xe máy A1, Cách phân biệt bằng lái xe máy thật và giả từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang LuatTreEm.

Đăng bởi: Blog LuatTreEm

Chuyên mục: Hỏi Đáp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button