Hỏi Đáp

Đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu tiền?

Đi sai làn đường, bị phạt bao nhiêu tiền? là câu hỏi mà sẽ nhiều bạn quan tâm, thậm chí sẽ có nhiều bạn còn chưa nắm được thế nào là lỗi sai làn đường.

Bạn đang xem: Đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu tiền?

Trong bài viết này, LuatTreEm sẽ giúp các bạn trả lời câu hỏi Đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu?” và các quy định pháp luật liên quan lỗi sai làn đường theo quy định mới nhất tại Nghị định 100 được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP.

Mức phạt lỗi sai làn đường 2021

1. Làn đường là gì?

Theo điều 3 VBHN 15/VBHN-VPQH về Luật Giao thông đường bộ, làn đường là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn.

Làn đường được phân chia bằng vạch kẻ đường.

2. Lỗi sai làn đường là gì?

Điều 9 VBHN 15 quy định: Người tham gia giao thông phải đi đúng làn đường.

Theo điều 13 VBHN 15:

Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

Như vậy, theo quy định hiện hành tại điều 13 VBHN 15, lỗi sai làn đường là việc phương tiện này đi vào làn đường của phương tiện khác (trừ trường hợp chuyển làn đường). Ví dụ: xe máy đi vào làn dành cho ô tô.

Lỗi này khác với lỗi chuyển làn không đúng quy định (cụ thể: có hình phạt nặng hơn)

3. Đi sai làn bị phạt bao nhiêu?

Phương tiện Ô tô Xe máy Máy kéo, xe máy chuyên dùng
Phạt tiền

3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng: đi sai làn gây tai nạn giao thông

400.000 đồng đến 600.000 đồng

4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng: đi sai làn gây tai nạn giao thông

400.000 đồng đến 600.000 đồng

6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng: đi sai làn gây tai nạn giao thông

Tước quyền sử dụng GPLX

1-3 tháng

2-4 tháng: đi sai làn gây tai nạn giao thông

2-4 tháng: đi sai làn gây tai nạn giao thông

Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ:

1-3 tháng

2-4 tháng: đi sai làn gây tai nạn

4. Đi sai làn có bị lập biên bản không?

Điều 56 VBHN 09/VBHN-VPQH về Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định: Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân thì không cần lập biên bản mà ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Như vậy theo quy định tại VBHN 09, lỗi không gương có mức phạt sàn cao hơn 250.000 đồng nên sẽ thuộc trường hợp xử phạt có lập biên bản.

Trên đây, LuatTreEm đã giới thiệu cho bạn đọc các quy định của pháp luật về Mức phạt lỗi sai làn theo quy định tại nghị định 100 và Nghị định 123. Mời các bạn tham khảo các bài viết khác tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan

  • Không nộp phạt vi phạm giao thông có sao không?
  • Lỗi quá tốc độ 2022 phạt bao nhiêu?
  • Lỗi không xi nhan 2022 phạt bao nhiêu?
  • Lỗi quá hạn đăng kiểm 2022 phạt bao nhiêu?
  • Lỗi không mang bảo hiểm xe máy 2022 phạt bao nhiêu?

Đăng bởi: Blog LuatTreEm

Chuyên mục: Hỏi Đáp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button