Hỏi Đáp

Biển nào không cho phép rẽ phải?

Biển nào không cho phép rẽ phải? Khi tham gia giao thông thì người tham gia phải xem xét biển nào không được phép và biển nào được phép để tránh tình trạng đi nhưng lại bị công an xử lý hành vi vi phạm vì không tuân thủ biển báo giao thông. Vậy biển nào không được phép rẽ phải. Mời bạn đọc tham khảo nội dung bài viết dưới đây.

Bạn đang xem: Biển nào không cho phép rẽ phải?

1. Biển nào không cho phép rẽ phải?

Biển nào không cho phép rẽ phải?
Biển nào không cho phép rẽ phải?
  1. Biển 1;
  2. Biển 2;
  3. Biển 3;
  4. Biển 1 và 3.

Trả lời đáp án là A;

  • Biển số 1 là biển bắt buộc người tham gia giao thông chỉ được phép rẽ trái tại nơi giao nhau đằng sau mặt biển;
  • Biển số 2 là biển các phương tiện chỉ được rẽ trái hoặc phải, không được đi thẳng;
  • Biển 3 là các phương tiện chỉ được đi thẳng hoặc rẽ phải;

Vì vậy chỉ có biển số 1 là không được phép rẽ phải.

Hơn nữa khi tuân thủ những biển báo chỉ được rẽ trái thì các phương tiện cần tuân thủ quy định chuyển hướng xe như sau:

  • Phải có xi nhan xin đường rẽ trái;
  • Khi chuyển hướng phải nhường đường cho người đi bộ, xe đạp;
  • Nhường đường cho xe đi ngược chiều;
  • Chỉ được rẽ khi thấy không có nguy hiểm

2. Không tuân thủ biển báo chỉ rẽ trái bị phạt như thế nào?

Các phương tiện khi gặp những biển báo điều hướng là người lái xe chỉ được rẽ theo hướng được chỉ dẫn mà không được phép đi hướng khác. Khi đi sai hướng người lái xe sẽ bị phạt không chấp hành biển báo chỉ dẫn của giao thông với mức phạt như sau:

Phương tiện

Mức phạt

Căn cứ

Phạt tiền

Vi phạm mà gây tai nạn

Ô tô

300.000 – 400.000 đồng

Tước Giấy phép lái xe từ 02 – 04 tháng

Điểm a khoản 1 và điểm c khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019 sửa bởi Nghị định 123/2021

Xe máy

100.000 – 200.000 đồng

Tước Giấy phép lái xe từ 02 – 04 tháng

Điểm a khoản 1 và điểm c khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019 sửa bởi Nghị định 123/2021

Như vậy người lái xe không tuân thủ thì sẽ bị phạt hành chính nhưng vấn đề nghiêm trọng hơn có thể xảy ra là người lái xe có thể bị nguy hiểm đến sức khoẻ khi đoạn được không được đi đó thực sự có nguy hiểm có thể khiến phương tiện đi vào đó bị hư hại. Vì thế người lái xe nên tuân thủ biển báo trên đường đi.

Trên đây là những tìm hiểu của LuatTreEm về vấn đề Biển nào không cho phép rẽ phải? Mời bạn đọc tham khảo thêm những thông tin hữu ích trong mục Hỏi đáp pháp luật liên quan.

Đăng bởi: Blog LuatTreEm

Chuyên mục: Hỏi Đáp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button